INTERNET CÁP QUANG VNPT CẦN THƠ

 12:45 20/12/2019        Lượt xem: 222

INTERNET CÁP QUANG VNPT CẦN THƠ
INTERNET CÁP QUANG VNPT CẦN THƠ
Số 2 Nguyễn Trãi, phường An Hội, Q. Ninh Kiều, TP Cần Thơ
Tổng đài vnpt: 0888 44 7879
Website:vnptcantho.vn
Tham khảo: Gói cước Internet cáp quang vnpt

 


TÌM HIỂU VỀ CÁP QUANG VÀ CÁC LOẠI CÁP QUANG ĐANG SỬ DỤNG PHỔ BIẾN, CÁP QUANG LÀ GÌ

Với sự phát triển mạnh mẽ như vậy, không thể phủ nhận ý nghĩa của cáp quang đối với mọi mặt của đời sống. Vậy cáp quang là gì và phân loại cáp quang ra sao hãy cùng Hợp Nhất tìm hiểu kỹ hơn nhé.

Cáp quang là gì? tại sao nên chọn cáp quang và tìm hiểu về các loại cáp quang trên thị trường?

Cùng với sự phát triển của khoa học – kỹ thuật, CNTT ở nước ta trong những năm gần đây phát triển rất mạnh. Mạng máy tính cũng đã phát triển một cách nhanh chóng và đa dạng cả về quy mô, hệ điều hành và ứng dụng. Với sự phát triển mạnh mẽ như vậy, không thể phủ nhận ý nghĩa của cáp quang đối với mọi mặt của đời sống. Vậy cáp quang là gì và phân loại cáp quang ra sao hãy cùng Hợp Nhất tìm hiểu kỹ hơn nhé.

Cáp quang là gì?

Cáp quang là một loại cáp viễn thông làm bằng thủy tinh hoặc nhựa, sử dụng ánh sáng để truyền tín hiệu, cáp quang dài và mỏng. Chúng được sắp xếp trong một bó, chúng không như cáp mạng đồng truyền tín hiệu bằng tín hiệu điện, dây cáp quang ít bị nhiễu, tốc độ truyền cao (đây là tốc độ truyền dữ liệu và phân biệt với tốc độ tín hiệu) và truyền xa hơn rất nhiều.

Cấu tạo của cáp quang là gì?

Hình ảnh: Cấu tạo của cáp quang

 

Cấu tạo của cáp quang gồm 3 thành phần chính đó là:

Lõi (hay Core): là phần trung tâm phản chiếu của sợi quang nơi ánh sáng đi và nó được làm bằng sợi thủy tinh hoặc plastic để truyền dẫn ánh sáng.

Lớp phản xạ ánh sáng (Cladding): bao bọc lõi (core) là lớp phản xạ ánh sáng  nhằm bảo vệ và phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi. Ánh sáng truyền đi từ đầu này đến đầu kia sợi quang bằng cách phản xạ toàn phần tại mặt ngăn cách giữa core lớp bọc và được định hướng trong core.

Lớp phủ(coating): là lớp phủ dẻo bên ngoài (hay còn gọi là lớp vỏ nhựa PVC) giúp bảo vệ core và cladding không bị bụi, ẩm, trầy xước, chống lại sự xâm nhập của hơi nước, giảm sự gập gãy uốn cong của sợi cáp quang. Lớp phủ này được nhuộm các màu khác nhau theo chuẩn màu được quy định trong ngành viễn thông để phân biệt với nhau

Thành phần gia cường (Srength member): là vật liệu thường được dùng là sợi tơ Aramit, kim loại có dạng sợi, hoặc lớp băng thép mỏng được dập gợn thành sóng hình sin.

Lớp vỏ ngoài (Outer Jacket) :vỏ cáp có tác dụng bảo vệ ruột cáp tránh khỏi những ảnh hưởng của tác động bên ngoài như va đập, loài vật gặm nhấm, ẩm ướt,… 

Phân loại cáp quang:

Cáp quang gồm 2 loại chính và đang được sử dụng trên thị trường hiện nay là: 

Cáp quang Single Mode (SM): có đường kính lõi khá nhỏ (khoảng 9 micro) hệ số thay đổi khúc xạ thay đổi từ lõi ra cladding ít hơn multimode. Các tia truyền theo phương song song trục. Sử dụng nguồn sáng laser truyền tia sáng xuyên suốt vì vậy tín hiệu rất ít khi bị suy hao và có tốc độ khá lớn. SM thường hoạt ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.

Hình ảnh: Cáp quang Single Mode
 

- Cáp quang Singlemode Là sản phẩm thiết kế linh hoạt sử dụng cho cả ứng dụng ngoài trời lẫn trong nhà. Việc đi dây linh hoạt, không phải chuyển loại dây. Nên rất đa năng trong việc thi công trong nhà thang máng cáp (indoor) hoặc ngoài trời (outdoor) đi dưới cống bể, treo cột điện, chôn ngầm trực tiếp, hầm lò là lựa chọn lý tưởng cho phát triển hệ thống mạng LAN nội bộ. Hiện nay các dịch vụ viễn thông hiện nay được rất đông đảo người dân sử dụng nên các nhà cung cấp dịch vụ liên tục phải mở rộng hệ thống truyền dẫn quang của họ để có thể đáp ứng nhu cầu của khách hàng, do vậy đã làm cho cáp quang Singlemode trở nên rất phổ dụng, hạ thành hạ đi rất nhiều.

Cáp quang Multimode (MM) có đường kính core lớn hơn SM (khoảng 50µm, 62.5µm), sử dụng nguồn sáng Led hoặc laser để truyền tia sáng và thường hoạt động ở 2 bước sóng 850nm, 1300nm. Multimode có khoảng cách kết nối và tốc độ truyền dẫn nhỏ hơn SingleMode.

Hình ảnh: Cáp quang Multimode

 

- Multimode có hai kiểu truyền đó là: chiết xuất bước và chiết xuất liên tục . Các tia sáng kiểu chiết xuất bước truyền theo nhiều hướng khác nhau vì vậy có mức suy hao cao và tốc độ khá chậm. Chiết xuất bước ít phổ biến, thường dùng cho cáp quang POF. Các tia sáng kiểu chiết xuất liên tục truyền dẫn theo đường cong và hội tụ tại một điểm. Do đó chiết xuất liên tục ít suy hao và có tốc độ truyền dẫn cao hơn chiết xuất bước. Chiết xuất liên tục được sử dụng khá phổ biến.

- Cáp quang Multimode hiện nay được các doanh nghiệp, tổ chức và cơ quan sử dụng trong các hệ thống mạng nội bộ, truyền thông trong công nghiệp. Sử dụng vô cùng rộng rãi trong các ứng dụng truyền dữ liệu với khoảng cách dưới 5km.

Ưu điểm của cáp quang:

Hình ảnh: Các ưu điểm của cáp quang

 

  • Cáp quang có dung lượng lớn
  • Kích thước và trọng lượng nhỏ do đó dễ dàng lắp đặt
  • Không bị nhiễu bởi các tín hiện điện, điện từ hoặc thậm chí cả bức xạ ánh sáng
  • Tính cách điện do được làm từ thủy tinh, không chứa vật chất dẫn điện nên rất an toàn khi sử dụng trong các môi trường đòi hỏi tính an toàn cao
  • Chúng co tính bảo mật cao không thể bị lấy trộm thông tin bằng các phương tiện điện thông thường khác
  • Độ tin cậy cao do cáp quang được thiết kế thích hợp có thể chịu đựng được những điều kiện về nhiệt độ và độ ẩm khắc nghiệt và thậm chí có thể hoạt động ở dưới nước
  • Tính linh hoạt do các hệ thống thông tin quang đều khả dụng cho hầu hết các dạng thông tin số liệu, thoại và video. Các hệ thống này đều có thể tương thích với các chuẩn RS.232, RS422, V.35, Ethernet, Arcnet, FDDI, T1, T2, T3, Sonet, thoại 2/4 dây, tín hiệu E/M, video tổng hợp và còn nhiều nữa
  • Dễ dàng nâng cấp khi chỉ cần thay thế thiết bị thu phát quang còn hệ thống cáp sợi quang vẫn có thể được dữ nguyên

Ứng dụng của cáp quang trong đời sống: ĐẠI KỸ NGUYÊN SỐ


Hình ảnh: Ứng dụng của cáp quang vnpt Cần Thơ trong đời sống

Do ưu điểm về các tính năng vượt trội của nó mà cáp quang mang lại, Tập đoàn VNPT, VNPT Cần Thơ đã trển khai hệ thống cáp quang vnpt trên diện rộng quốc tế và trên toàn quốc, các viễn thông tĩnh thành, các phường xã, các hộ gia đình, các doanh nghiệp....
Internet cáp quang vnpt
- Truyền hình cáp quang vnpt
- Kênh thuê riêng cáp quang vnpt 
- Chữ ký số VNPT CA
- Hoá đơn điện tử VNPT Invoice
- Truyền hình hội nghị trực tuyến cáp quang vnpt
- Internet cáp quang tốc độ cao (DN)
- Và hàng trăm dịch vụ viễn thông và CNTT số khác dự trên hệ thống cáp quang vnpt.

VNPT CẦN THƠ
Số 2 Nguyễn Trãi, phường An Hội, Q. Ninh Kiều, TP Cần Thơ
Tổng đài vnpt: 0888 44 7879
Website:vnptcantho.vn
Website: chukysovnptcantho.vn

 

Tin liên quan

dang ky ma vach can tho dang ky ma vach san pham can tho dich vu dang ky ma vach can tho dich vu dang ky ma vach dang ky ma vach can tho
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây